ಜಾರ್ಜ್ ಫರ್ನಾಂಡೀಸ್

ಕಾರ್ಮಿಕ ನಾಯಕ, ಜನ ಪರ ಹೋರಾಟಗಾರ,  ಪ್ರಭುಧ್ಧ ವಾಗ್ಮಿ, ಅಪ್ಪಟ ದೇಶ ಪ್ರೇಮಿ, ಸರಳ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ,  ನಡೆ ಮತ್ತು ನುಡಿಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಅಕ್ಷರಶಃ ಭಾರತೀಯ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿದಿದ್ದ ಧೀಮಂತ ನಾಯಕ, ಮಾಜೀ ರಕ್ಷ್ಣಣಾ ಮಂತ್ರಿ ಶ್ರೀ ಜಾರ್ಜ್ ಫರ್ನಾಂಡೀಸ್ ಅವರು ಇಂದು ಮುಂಜಾನೆ  ವಯೋಸಹಜ ಮತ್ತು  ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ನಮ್ಮೆಲ್ಲರನ್ನು ಅಗಲಿರುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ದುಃಖಕರ.   ಇಂದಿನ ಅಧಿಕಾರಶಾಹಿ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಮಧ್ಯೆಯೂ ಅಪರೂಪವಾಗಿ ಸರಳ ಸಜ್ಜನಿಕೆಗೆ ಹೆಸರಾಗಿದ್ದ ಧೀಮಂತ ನಾಯಕನನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಂತಾಗಿದೆ.

1930 ಜೂನ್ 3 ರಂದು  ಮಂಗಳೂರಿನ ಕೊಂಕಣಿ ಕ್ಯಾಥೋಲಿಕ್ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಕ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಜಾರ್ಜ್ ಅವರು ವಿಧ್ಯಾರ್ಥಿ ದಸೆಯಿಂದಲೂ ಬಹಳ ಚುರುಕು, ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಮತ್ತು ಗುರು- ಹಿರಿಯರಿಗೆ ವಿಧೇಯಕನಾದವರಾಗಿದ್ದ ಕಾರಣ ಅವರ ತಂದೆ ಅವರನ್ನು ಕ್ರೈಸ್ತ ಪಾದ್ರಿಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿ ಹದಿನಾರನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮುಂಬೈಯಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಿರುತ್ತಾರೆ. ತಂದೆಗೆ ತಕ್ಕ ಮಗನಂತೆ ಸುಮಾರು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಕ್ರೈಸ್ತ ಗುರುವಾಗಲು ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿದ ನಂತರ ಅಲ್ಲಿನ  ತಾರತಮ್ಯ, ಒಳ ಜಗಳ ಮತ್ತು ಒಳ ರಾಜಕೀಯಗಳಿಂದ ಬೇಸತ್ತು, ಮಂಗಳೂರಿಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿ ಕೆಲ ಕಾಲ ಅಲ್ಲಿನ ಖಾಸಗೀ ರಸ್ತೆ ಸಾರಿಗೆ ಮತ್ತು ಹೊಟೇಲ್ಗಳ ಮಾಲೀಕರಿಂದ   ದೌರ್ಜನ್ಯಕ್ಕೊಳಗಾದ ಕೆಲಸಗಾರರನ್ನು ಸಂಘಟಿಸುತ್ತಾ  ಸಕ್ರೀಯ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕನಾಗಿ  ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಾರೆ. ಅಲ್ಲಿಂದ ತಮ್ಮ ವಾಸ್ತ್ಯವ್ಯವನ್ನು ಪುನಃ ಮುಂಬೈಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಿ  ಮುಂಬೈ ಬಂದರಿನ ಅಸಂಘಟಿತ  ಕಾರ್ಮಿಕರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪರವಾಗಿ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಇಳಿದು  ಜೊತೆ ಹೊತೆಗೆ ಜೀವನದ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ  ಪತ್ರಿಕಾರಂಗದಲ್ಲೂ ಕೊಂಚ ಕೈಯನ್ನಾಡಿಸಿ ತಮ್ಮ ನಿರರ್ಗಳ  ಕೊಂಕಣಿ, ಕನ್ನಡ, ತುಳು, ಇಂಗ್ಲೀಷ್, ಹಿಂದಿ, ಮಲೆಯಾಳಂ, ತಮಿಳು ಮತ್ತು ಮರಾಠಿ ಭಾಷೆಗಳ ಪಾಂಡಿತ್ಯದಿಂದ  ಮುಂಬೈ ಜನರ ಮನಗೆದ್ದು ಸಮಾಜವಾದಿ ರಾಮಮನೋಹರ್ ಲೋಹಿಯಾ ಅವರ ಪ್ರಭಾವಕ್ಕೊಳಗಾಗಿ  ಸಮಾಜವಾದಿ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಸಂಘಟನೆಗೆ ಸೇರಿ ಬಾಂಬೆ ಮುನ್ಸಿಪಲ್ ಕಾರ್ಪೋರೇಶನ್ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆ ಅವರದ್ದು.

ಕಾಂಗ್ರೇಸ್ ಎಂದರೆ ಇಂದಿರಾ, ಇಂದಿರ ಎಂದರೆ ಕಾಂಗ್ರೇಸ್ ಎನ್ನುವಂತಹ ಉಚ್ಚ್ರಾಯ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾಂಗ್ರೇಸ್ ಪಕ್ಷದ ಪ್ರಭಲ ವಿರೋಧಿಗಳಾಗಿದ್ದ ಶ್ರೀಯುತರು  1977ರಲ್ಲಿ  ಪ್ರಜಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನೇ ಹತ್ತಿಕ್ಕಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯಿಂದ  ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿಯವರು ತುರ್ತುಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿ ತಮ್ಮ ವಿರೋಧಿಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಿದಾಗ ಸಹಜವಾಗಿಯೇ ಜಾರ್ಜ್ ಅವರೂ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಯಾಗಿ ಜಯಪ್ರಕಾಶ್ ನಾರಾಯಣ್, ಅಟಲ್ ಜೀ, ಅಡ್ವಾನಿಯವರ ಒಡನಾಟಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳೂ ಒಂದಾಗಿ ಕಟ್ಟಿದ ಜನತಾ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿ  ನಂತರ ನಡೆದ ಚುನಾಚಣೆಯಲ್ಲಿ  ಜೈಲಿನಿಂದಲೇ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿ ವಿಜಯಶಾಲಿಯಾಗಿ

ಮೊರಾರ್ಜಿದೇಸಾಯಿಯವರ  ಪ್ರಪ್ರಥಮ ಕಾಂಗ್ರೇಸ್ಸೇತರ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ  ಕೈಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿದ್ದರು. ನಂತರ ತೊಂಬತ್ತರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ವಿ.ಪಿ.ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ರೈಲ್ವೇ ಇಲಾಖೆಯ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ ರೈಲ್ವೇ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಸುಧಾರಣೆಯ ಹರಿಕಾರರಾದರು. ಅವರ ಕಾಲದಲ್ಲೇ ನಮ್ಮ ಕೊಂಕಣ ರೈಲು ಚುರುಕುಗೊಂಡ್ಡದ್ದು.

ಕಾಲ ಕ್ರಮೇಣದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ನೆಲೆಯನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿಯೇ ಕಂಡುಕೊಂಡ ಫರ್ನಾಂಡೀಸರು ನಂತರ ಶ್ರೀ ಅಟಲ್ ಬಿಹಾರಿ ವಾಜಪೇಯಿಯವರ  ಎನ್.ಡಿ.ಏ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿಯಾಗುವುದರ ಮೂಲಕ ರಾಜಕೀಯದ ಉಚ್ರಾಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಲುಪಿದರು ಎಂದರೆ ಅತಿಶಯೋಕ್ತಿ ಏನಲ್ಲ. ಪಾಕೀಸ್ಥಾನದ ಜನರಲ್ ಮುಷಾರಫ್ನ ಕುತಂತ್ರದಿಂದಾಗಿ 1999ರಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಗಿಲ್ ಯುದ್ಧ ನಡೆದ ಸಂಧರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅಟಲ್ ಜೀ ಮತ್ತು ಅಡ್ವಾಣಿಯವರ  ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ  ಕೈಜೋಡಿಸಿ ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ ತೆಗೆದುಕಂಡ ದಿಟ್ಟ ನಿರ್ಧಾರಗಳಿಂದಾಗಿಯೇ  ಪಾಪಿ(ಕಿ)ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಬಗ್ಗು ಬಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಎಂದರೆ ಅತಿಶಯೋಕ್ತಿಯೇನಲ್ಲ. ಅದುವರಿವಿಗೂ ರಕ್ಷಣ ಸಚಿವರೆಂದರೆ ಸೂಟು ಬೂಟ್ ಹಾಕಿಕೊಂಡು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿಯೇ ವಾಸ್ಥವ್ಯ ಹೂಡಿ, ಹವಾನಿಯಂತ್ರಿತ ಕೊಠಡಿಗಳಿಂದಲೇ ಮೂರೂ ಸೈನ್ಯಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ ಸಡ್ಡು ಹೊಡೆದು,ಯುಧ್ಧದಲ್ಲಿ ಸೈನಿಕರ ಬೆಂಬಲಕ್ಕೆ ನಿಂತು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತೀ ಎತ್ತರದ ಯುದ್ಧ ಭೂಮಿ ಎಂದು ಖ್ಯಾತಿಯಾಗಿರುವ  ಸಿಯಾಚಿನ್(6000 ಮೀ.)ಗೆ 18ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಬಾರಿ ಕೇವಲ ಜುಬ್ಬಾಪೈಜಾಮಧಾರಿಯಾಗಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ಸೈನಿಕರ  ಸ್ಥೈರ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರು. ಮಿಗ್ ನೌಕೆಯನ್ನು ಏರಿದ ಪ್ರಪಥಮ ಮಂತ್ರಿ ಎನ್ನುವ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಯೂ ಅವರದ್ದೇ.

ಜಾರ್ಜ್ ಫರ್ನಾಂಡೀಸ್ ಎಷ್ಟೇ ಸರಳ, ಸ್ವಾಭಿಮಾನಿ ಮತ್ತು ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಮನುಷ್ಯರಾದರೂ ಆರೋಪಗಳು ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಿಡದೆ ಬೆನ್ನು ಹತ್ತಿದವು. ಆದುವರೆವಿಗೂ ಆಡಳಿತ ನಡೆಸಿದ್ದ ಎಲ್ಲಾ ಸರ್ಕಾರಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಅತೀ  ಹೆಚ್ಚಿನ ಅನುದಾನವನ್ನು ರಕ್ಷಣ ಇಲಾಖೆಗೆ  ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದರೂ ಕೆಲ ಹಿತಶತ್ರುಗಳ ಕುತಂತ್ರದಿಂದಾಗಿ ಸೈನಿಕರ ಶವ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯ ಖರೀಧಿಯ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಲಂಚ ಪಡೆದ ಆರೋಪವನ್ನು ಹೊತ್ತು ಕೆಲಕಾಲ ಮಂತ್ರಿಗಿರಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ಕೊಟ್ಟಿದ್ದರು ನಂತರ ವಾಜಪೇಯಿಯವರ ಒತ್ತಾಯಕ್ಕೆ ಮಣಿದು ಪುನಃ ರಕ್ಷಣಾ ಖಾತೆಗೆ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ ಮರಳಿದರೂ ಹಿಂದಿನ ಮೋಡಿಗೆ ಮರಳಲಾಗದಿದ್ದದ್ದು ನಮ್ಮೆಲ್ಲರ  ದೌರ್ಭಾಗ್ಯವೇ ಸರಿ.  ಈ ಗುರುತರ ಆರೋಪಗಳಿಂದ ನೊಂದು ಬೆಂದ ಹೃದಯ ಮತ್ತೆಂದೂ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲೇ ಇಲ್ಲ. ನಂತರ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರುಗಳಿಂದಲೇ ಅವಕೃಪೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿ ಹಾಗೂ ಹೀಗೂ ರಾಜ್ಯಸಭಾ ಸದಸ್ಯರಾದರೂ  ಅಲ್ಜಮೈರ್ ಎಂಬ ಮರೆಗುಳಿ  ಖಾಯಿಲೆಗೆ ತುತ್ತಾಗಿ ಯಾರನ್ನೂ ಗುರುತಿಸಲಾಗದ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ತಲುಪಿ ಸುಮಾರು ದಶಕಗಳಿಗೂ ಅಧಿಕ ಕಾಲ ಅದೇ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ  ಇದ್ದು , ಇಂದು ಹಾಸಿಗೆಯಿಂದಲೇ ನಮ್ಮೆಲ್ಲರನ್ನೂ ಅಗಲಿದ್ದಾರೆ.

ಮಾತೃಭಾಷೆ ಕೊಂಕಣಿಯಾದರೂ ಆಡು ಭಾಷೆಯ ಮೂಲಕ  ಕನ್ನಡಿಗರೇ ಆಗಿದ್ದ ಜಾರ್ಜ್ ಫರ್ನಾಂಡಿಸರ ಕುಟುಂಬಸ್ತರಿಗೂ ಮತ್ತು   ಬೆಂಗಳೂರಿಗೂ ಒಂದು  ಅವಿನಾವಭಾವ ಸಂಬಂಧ. ಆವರ  ಸಹೋದರರಾದ ಮೈಕಲ್ ಫರ್ನಾಂಡೀಸ್ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕ ನಾಯಕನಾಗಿದ್ದರೆ ಅವರ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ತಮ್ಮ ಲಾರೆನ್ಸ್  ಫರ್ನಾಂಡೀಸ್ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮಾಜೀ ಮೇಯರ್ ಆಗಿದ್ದವರು. ಜಾರ್ಜ್ ಫರ್ನಾಂಡಿಸರೂ ಕೂಡಾ ಒಮ್ಮೆ ಬೆಂಗಳೂರು ಉತ್ತರ ಲೋಕಸಭಾಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿ ಇತ್ತೀಚೆಗಷ್ಟೇ ನಮ್ಮನ್ನು ಅಗಲಿದ ಮಾಜಿ ರೈಲ್ವೇ ಮಂತ್ರಿ ಜಾಫರ್ ಷರೀಫರ ವಿರುದ್ಧ ಸೋಲನ್ನು ಕಂಡ್ದಿದ್ದರು.  ಇಂದಿನ ರಾಜಕಾರಣದಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆ ನಗರಸಭಾ ಸದಸ್ಯರಾದರೆ ಸಾಕೂ ಇನ್ನು ನಾಲ್ಕು ತಲೆಮಾರುಗಳಿಗೆ ಆಗುವಷ್ಟು ಸಂಪಾದನೆ ಮಾಡುವಂತಹವರೇ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುವಾಗ ಐವತ್ತು ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಧಿಗಳ ವರೆಗೆ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ನಾನಾ ರೀತಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಪದವಿಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಿದ ಈ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಎಂತಹ ವಿಷಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಜುಬ್ಬ ಪೈಜಮ ಹೆಚ್ಚೆಂದರೆ ಅದರ ಮೇಲೊಂದು ಅರ್ಧ ತೋಳೀನ ಕೋಟು ಇಲ್ಲವೇ ಒಂದು ಶಾಲು ಹೊದ್ದು ಸರಳ ಸಜ್ಜನಿಕೆಯಿಂದ ಜನಮನವನ್ನು ಗೆದ್ದವರು.  ಈ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಬರೀ ಕೈಯಲ್ಲೇ ಬಂದು, ಹಾಗೆಯೇ ಹೋಗುವಾಗಲೂ ಬರೀ ಕೈಯಲ್ಲಿಯೇ ಸಂತನಂತೆಯೇ  ಮರೆಯಾಗಿ ಹೋದ ಜಾರ್ಜ್ ಫರ್ನಾಂಡೀಸ್ ಅವರಿಂದ   ಇಂದಿನ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಬಹಳಷ್ಟು ಕಲಿಯಬೇಕಾಗಿರುವುದಂತೂ ಸತ್ಯ, ಸತ್ಯ, ಸತ್ಯ.

ಹುಟ್ಟಿದ್ದು  ಕ್ರೈಸ್ತ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ , ಓದಿ ಬೆಳೆದದ್ದೆಲ್ಲಾ ಹಿಂದೂ ಸ್ನೇಹಿತರುಗಳೊಂದಿಗೆ, ವಿವಾಹವಾದದ್ದು  ಮಾಜಿ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಮುಸ್ಲಿಂ ಧರ್ಮದ ಹುಮಾಯುನ್ ಕಬೀರ್ ಅವರ ಪುತ್ರಿ ಲೈಲಾ ಕಬೀರ್ ಅವರನ್ನು.  ಹುಟ್ಟಿ ಬೆಳೆದದ್ದು ಕರ್ನಾಟಕದ ಕರಾವಳಿ ಮಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ, ರಾಜಕೀಯ ಆರಂಭಿಸಿದ್ದು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಬಾಂಬೆ ನಗರದಲ್ಲಿ, ನಂತರ ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ನೆಲೆ ಕಂಡುಕೊಂಡು, ರಾಜಕೀಯದ ಉಚ್ರಾಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಲುಪಿದ್ದು ದೇಶದ ರಾಜಧಾನಿ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಎಲ್ಲರ ಮನೆಸೂರೆಗೊಂಡು ನಿಜವಾದ ಭಾರತೀಯರಾಗಿದ್ದಂತಹ ಒಬ್ಬ ಸರಳ ಸಜ್ಜನ ಅಪರೂಪದ ನಾಯಕನನ್ನು  ನಾವಿಂದು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.   ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಪೈಕಿ ಅಂತಹ  ಮತ್ತೊಬ್ಬ  ರಾಜಕಾರಣಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಸಂಭವೇ ಇಲ್ಲ ಎಂದರೂ ತಪ್ಪಾಗಲಾರದು.  ನಾವೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಂದಲೇ ನಮ್ಮನ್ನೆಲ್ಲ ಅಗಲಿದ ಅಂತಹ ಸರಳ  ಸಜ್ಜನರ ಆತ್ಮಕ್ಕೆ  ಆ ಭಗವಂತ ಶಾಂತಿ ಕೊಡಲಿ ಮತ್ತು  ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಅವರು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ನಮ್ಮ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿಯೇ ಹುಟ್ಟಿ ಬರಲಿ ಎಂದಷ್ಟೇ ಕೋರಬಹುದು.

ಏನಂತೀರೀ?

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s