ದೆಹಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಪೂರ್ವ ಸಮೀಕ್ಷೆ

ಈ ಬಾರಿಯ ದೆಹಲಿ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಯಾರು ಗೆಲ್ಲಬಹುದು ಎಂದು ಎರಡು ಮೂರು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ ಕೇಳಿದ್ದರೆ,
ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ನಾಯಕತ್ವದ ಎಎಪಿ ಅತ್ಯಂತ ಸುಲಭವಾಗಿ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ವಿಜಯಶಾಲಿಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುತಾಗಿತ್ತು. ಕಳೆದ ಬಾರಿಯಂತೆ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಯಶಸ್ಸಲ್ಲದಿದ್ದರೂ 70ಸೀಟಿನಲ್ಲಿ 45-55 ಮಂದಿ ಶಾಸಕರು ಗೆದ್ದು ಬಹಳ ಸುಲಭವಾಗಿ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಬರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಕಳೆದ ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಈ ಚಿತ್ರ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗಿ ಹೋಗಿ ಸದ್ಯದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಮತ್ತು ಎಎಪಿ ನಡುವೆ 50:50 ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಿಜಯಲಕ್ಷ್ಮಿ ಕಡೇ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿಯತ್ತಲ್ಲೇ ವಾಲಬಹುದು ಎಂದೂ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

de2ಚುನಾವಣೆ ಘೋಷಣೆಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ ಅಬ್ಬಿರಿದು ಬೊಬ್ಬಿರಿಯುತ್ತಿದ್ದ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಆವರನ್ನು ಕಳೆದ ಒಂದು ವಾರದಿಂದ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿದಲ್ಲಿ ಅವರ ವರ್ತನೆ ಮತ್ತು ಭಾಷೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಮೋದಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿಯಾದ ಅಥವಾ ಸೊಕ್ಕಿನ ಮನೋಭಾವದಿಂದ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದವರು ಈಗ ಮೋದಿಯನ್ನು ಹೊಗಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ವರ್ತನೆ ಅವರ ದುರ್ಬಲತೆಯ ಸೂಚನೆಯಾಗಿದೆಯಲ್ಲದೇ ಅವರ ಗೆಲುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಆವರಿಗೇ ಹಿಂದಿನಷ್ಟು ಖಚಿತವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತಿದೆ.

ನಿಜಕ್ಕೂ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ವಿರೋಧಿ ಅಲೆಯನ್ನೇನು ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿಲ್ಲವಾದರೂ ತಮ್ಮ ಅಸ್ಮಿತೆ ಮತ್ತು ಅಸ್ಥಿತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. 2015 ರಲ್ಲಿ ಗಳಿಸಿದ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಯಶಸ್ಸಿನ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯನ್ನೇ ಇದುವರೆಗೂ ಗುನಗುಣಿಸಿತ್ತಿದ್ದವರು ಈಗ ತಮ್ಮದೇ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಪುನರ್ರಚಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ 36ರನ್ನಾದರೂ ಪಡೆದರೂ ಸಾಕು ಅದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯದಾಗಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಪಕ್ಷೇತರರೊಟ್ಟಿಗಾದರೂ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಏರುವ ಯೋಚನೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

protestಈ ರೀತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಯ ಮೂಲ ಕಾರಣವೇ ಬಿಜೆಪಿಯ ಆರಂಭಿಸಿದ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಅಭಿಯಾನ. ಕಳೆದ 40 ದಿನಗಳಿಂದ ಶಾಹೀನ್ ಬಾಗ್ನಲ್ಲಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳಿಂದ ದೆಹಲಿ ಜನರು ಅತಿಯಾಗಿಯೇ ದಣಿದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕಿರಿಕಿರಿ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಅಂಶ ಎಎಪಿಗೆ ಬಹಳ ಆತಂಕವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಎಎಪಿ ಪಕ್ಷವು ಶಾಹೀನ್ ಬಾಗ್ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬೆಂಬಲ ಸೂಚಿಸಿ ಈಗ ಅದೇ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸ ಬೇಕೇ ಇಲ್ಲವೇ ವಿರೋಧಿಸಬೇಕೆ ಎಂಬ ಗೊಂದಲದಲ್ಲಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಒಂದು ದಿನ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರೆ, ಮರುದಿನ ಅವರನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಾ ಮತ್ತು ಮೂರನೇ ದಿನ ಅವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮೌನವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಗೊಸುಂಬೆ ತನವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದರೂ ತಪ್ಪಾಗಲಾರದು. ಸಹಾ ಕೇಜ್ರೀವಾಲರ ಈ ರೀತಿಯ ದ್ವಂದ್ವ ನಿಲುವು ಇದೇನೂ ಹೊಸತಲ್ಲ. ಕಾಂಗ್ರೇಸ್ಸನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಲೇ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೇರಿ ಕಳೆದ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣಾಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸೋಲುವುದನ್ನು ಮನಗಂಡು ಕಡೇ ಗಳಿಗೆಯವರೆಗೂ ಕ್ರಾಂಗ್ರೇಸ್ ಜೊತೆ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಓಡಾಡಿ ಅಂತಿಮ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಅದಾಗದು ಎಂದು ತಿಳಿದಾಗ ಕ್ರಾಂಗ್ರೇಸ್ಸನ್ನು ಹಿಗ್ಗಾಮುಗ್ಗಾ ತೆಗಳಿದ್ದು ಜನಮಾನಸದಿಂದ ಇನ್ನೂ ಅಳಿಸಿ ಹೋಗಿಲ್ಲ.

ಅವರ ಉಚಿತ ಕೊಡುಗೆಗಳು, ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಸರಿ-ಬೆಸ ವಾಹನಗಳ ಸಂಚಾರ ಮತ್ತಿತರ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಸ್ಥಿರತೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಅವರಿಗೆ ಮಾರಕವಾಗಲಿದೆ. ಇದನ್ನೇ ಬಿಜೆಪಿಯವರು ದೆಹಲಿಗರಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಚಾಣಾಕ್ಷವಾಗಿ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ರಾಷ್ಟ್ರದ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿ ನಿಯಮಗಳು ಜಾರಿಗೆ ಮಾಡುವುದರಲ್ಲಿ ಎಎಪಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಅದೇ ಪಕ್ಷ ಗೆದ್ದಲ್ಲಿ ಮತ್ತಷ್ಟೂ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಬಿಗಡಾಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ದೆಹಲಿಗರು ಮನಗಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಆದರೆ, ಅದೇ ಬಿಜೆಪಿ ಗೆದ್ದರೆ, ಬಾಕಿ ಉಳಿದಿರುವ ತಮ್ಮ ಇತರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಒಂದೊಂದಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಧೈರ್ಯ ತುಂಬುತ್ತದೆ.ಅವರ ಮುಂದಿರುವ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಯು ಏಕರೂಪ ಸಿವಿಲ್ ಕೋಡ್ ಆಗಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಬೇರಾವುದೇ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಅನಾವಶ್ಯಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಡ್ಡಿ ಆತಂಕಗಳು ನಿವಾರಣೆಯಾಗಲಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ CAA & NRC ಯನ್ನು ಸುಗಮವಾಗಿ ಜಾರಿಗೆ ತರುವ ಕುರಿತಂತೆ ಒಂದು ನಿರ್ಧಿಷ್ಟ ರೂಪುರೇಷಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಸಹಕಾರಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳು 2021 ರ ವೇಳೆಗೆ ಮುಗಿಸಿದ ನಂತರ ಆರ್ಥಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಲು ಸಹಕಾರಿಯಾಗುತ್ತದೆ.

shobhaಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಈ ಬಾರಿ ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಕ್ರಮಗಳನ್ನೂ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಮುಂದಿನ 2024 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಸಂಸತ್ತಿನ ಚುನಾವಣಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸರ್ವಾಂಗೀಣ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯೊಂದಿಗೆ ಹ್ಯಾಟ್ರಿಕ್ ಸಾಧಿಸಲು ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಮತ್ತವರ ತಂಡ ಸಿದ್ದತೆಯನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟೆನೂ ಪ್ರಾಭಲ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ತಮ್ಮ ಮಿತ್ರಪಕ್ಷ ಜೆಡಿ(U) ಮತ್ತು ಅಕಾಲಿದಳದೊಂದಿಗೆ ಮೈತ್ರಿಯನ್ನು ಮುಂದು ವರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳ ಸಂಸದರೂ ಮತ್ತು ಹಿರಿಯನಾಯಕರನ್ನು ಅಯಾಯ ರಾಜ್ಯವಾಸಿಗಳ ಮನಸ್ಸೆಳೆಯಲು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದೇ ಕಾರಣದಿಂದಲೇ ಕಳೆದ ಒಂದು ವಾರದಿಂದ ಶೋಭಾ ಕರಂದ್ಲಾಜೆ ಮತ್ತು ನಟಿ ತಾರ ದೆಹಲಿಯ ಕನ್ನಡಿಗರ ಕದವನ್ನು ತಟ್ಟುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಇನ್ನು ದೇಶದ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಕ್ರಾಂಗ್ರೇಸ್ ಹೀನಾಯ ಸ್ಥಿತಿ ತಲುಪಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸೋಲನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಕೇವಲ ನಾಮಕಾವಾಸ್ತೆಗಾಗಿ ಚುನಾವಣಾ ಕಣದಲ್ಲಿದೆ. ದೆಹಲಿಯಲ್ಲೇ ಇದ್ದರೂ ಇಷ್ಟು ದಿನಗಳಿಂದಲೂ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಚಾರಕ್ಕೆ ಧುಮುಕದಿದ್ದ ರಾಹುಲ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಿಯಾಂಕ ಕಳೆದ ಒಂದೆರಡು ದಿನಗಳಿಂದ ಅದೇ ಸವಕಲು ಉದ್ಯೋಗ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನೇ ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ದ ಬಡಬಡಾಯಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಯಾರೂ ಸಹಾ ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ.

delhi_elcctionಅಂತಿಮವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಈ ಬಾರಿಯ ದೆಹಲಿಯ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶ ಕಳೆದ ಬಾರಿಯಂತೆ ಏಕಪಕ್ಷೀಯವಾಗಿರದೇ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬಿಜೆಪಿ ಮತ್ತು ಆಮ್ ಆದ್ಮಿ ಪಕ್ಷಗಳ ನಡುವೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಜಿದ್ದಾಜಿದ್ದಿ ಹೋರಾಟವನ್ನು ಕಾಣಬಹುದಾಗಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಹೇಳಿದಂತೆ ಫಲಿತಾಂಶ 50:50 ಆಗಿದ್ದು ವಿಜಯಲಕ್ಷ್ಮಿ ಕಡೇ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಯಾರ ಪರ ಒಲಿಯುತ್ತಾಳೆ ಎಂಬುದು ಇನ್ನು ಮೂರು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಧಾರವಾಗಿದೆಯಾದರೂ ದೆಹಲಿಗರು ಬದಲಾವಣೆಗಾಗಿ ಮನಸ್ಸು ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಎನ್ನಲು ಅಡ್ಡಿಯಿಲ್ಲ. ಬದಲಾವಣೆ ಎನ್ನುವುದು ಜಗದ ನಿಯಮ ಮತ್ತು ಅದು ನಿರಂತರ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಕೂಡಾ.

ಏನಂತೀರೀ?

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s