ಕೂರೂನ ಮಾರಕವೋ? ಇಲ್ಲವೇ ಪೂರಕವೋ?

ಅರೇ ಚೈನಾದ ವುಹಾನ್ ನಗರದಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗಿ ಕೆಲವೇ ಕೆಲವು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇಡೀ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿರುವ ಕೂರೂನ ವೈರಸ್ಸನ್ನು ಮಹಾಮಾರಿ ಎಂದು ಎಲ್ಲರೂ ಬಣ್ಣಿಸಿ ಅದು ಮಾರಕವೇ ಸರಿ ಎಂದು ಸಾಕಷ್ಟು ಕಠೋರ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿರುವಾಗ ಇದೇನು ಪೂರಕ ಎಂದು ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಇದಯಲ್ಲಾ? ಎಂದು ಆಶ್ವರ್ಯವಾಗುತ್ತಿದಯಲ್ಲವೇ? ಕರೋನ ಸೋಂಕಿನಿಂದಾಗಿ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಆಗುತ್ತಿರುವ ಸಾಕಷ್ಟು ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿನ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅಲ್ಲಾಡಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಸತ್ಯವಾದರೂ, ಕೂರೂನಾದಿಂದ ಆಗಿರಬಹುದಾದ ಅಥವಾ ಆಗಬಹುದಾ ಅನಾಹುತಗಳ ಮಧ್ಯೆಯೇ, ಅದರಿಂದ ಒಂದಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರುತ್ತಲಿದೆ ಎಂಬುದೂ ಸತ್ಯ. ಹಾಗಾಗಿ ಆ ಪೂರಕ ಪರಿಣಾಮಗಳೇನು? ಎಂಬುದನ್ನು ಒಂದೊಂದಾಗಿ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸೋಣ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಡಿ, ಹುಡಿ, ಆಚಾರ, ವಿಚಾರ ಇದೆಲ್ಲಾ ಮೂಢ ನಂಬಿಕೆಗಳು. ಇವೆಲ್ಲಾ ಕಂದಾಚಾರ ಪದ್ದತಿಗಳು. ನಮಗೆ ಹೇಗೆ ಬೇಕೋ ಹಾಗೆ ಇರುತ್ತೇವೆ. ನಮಗಿಷ್ಟ ಬಂದ ಹಾಗೆ ಜೀವಿಸುತ್ತೇವೆ. ಕೇಳಲು ನೀವು ಯಾರು ಎಂದವರು ಈಗ ಹಿಂದೂ ಸನಾತನ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಾದ ನಮಸ್ಕಾರ ಪದ್ದತಿಗಳು, ಆಹಾರ ಪದ್ದತಿ, ಜೀವನ ಶೈಲಿಗಳನ್ನು ಹೊಗಳಲಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವ್ಯಾಟಿಕನ್ ಸಿಟಿಯ ಪೋಪ್ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷರ ರಾಜ ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಆದಿಯಾಗಿ ಬಹುತೇಕ ವಿದೇಶಿಗರೂ ತಮ್ಮ ಕೈಕುಲುಕುವ ಪದ್ದತಿಗಳಿಗೆ ತಿಲಾಂಜಲಿ ಇಟ್ಟು ಎರಡೂ ಕೈಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸಿ ಶಿರ ಬಾಗಿಸಿ ನಮಸ್ಕಾರ ಎಂದು ಪರಸ್ಪರ ವಂದಿಸತೊಡಗಿದ್ದಾರೆ.

ಸಸ್ಯಾಹಾರವು ಒಂದು ಆಹಾರ ಪದ್ದತಿಯೇ? ಬೇಯಿಸಿ ಅದಕ್ಕೆ ಉಪ್ಪು ಖಾರ ಹಾಕಿ ತಿಂದರೆ ಮಾಂಸದ ರುಚಿ ಹಾಳಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾಡಿನಲ್ಕಿ ಸಿಕ್ಕದ್ದು ಪಕ್ಕಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲವನ್ನೂ, ಯಾವುದೇ ಸರೀಸೃಪಗಳನ್ನೂ ಬಿಡದೆ, ಹಸಿಯಾಗಿಯೋ ಇಲ್ಲವೇ ಅರೆಬೆಂದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದವರು ಇಂದು ಬಹಳಷ್ಟು ಮಂದಿ ಸಸ್ಯಾಹಾರಕ್ಕೆ ಮಾರು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸರಿಯಾಗಿ ಬೇಯಿಸಿ ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಕ ಉಪ್ಪು ಮತ್ತು ಮಸಾಲೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಿ ಮಾಂಸದಲ್ಲಿ ಇರಬಹುದಾದ ಕ್ರಿಮಿಕೀಟಗಳನ್ನು ನಾಶ ಮಾಡಿ ತಿನ್ನುವ ಭಾರತೀಯ ಪದ್ದತಿ ನಿಜಕ್ಕೂ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಎಂದು ಹಾಡಿ ಹೊಗಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಕೈ ಏನೂ? ಮುಖ, ತಿ.. ವನ್ನೂ ತೊಳೆಯದೇ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಟಿಶ್ಯೂ ಪೇಪರಿನಲ್ಲಿ ಒರೆಸಿ ಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದವರು ಈಗ ನಾಲ್ಕಾರು ಬಾರಿ ಸಾಬೂನು ಹಾಕಿ ತಿಕ್ಕಿ ತಿಕ್ಕಿ ಕೈ ಏನು? ದೇಹವನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೊಳೆಯುವಂತಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಏನೇ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಸ್ಯಾನಿಟೈಸರ್ ಹಾಕಿ ಶುಚಿರ್ಭೂತರಾಗಿ ಸ್ವಚ್ಚತೆಯತ್ತ ಚಿತ್ತ ಹರಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಶ್ಲಾಘನೀಯವಾದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ.

ಪರೀಕ್ಷೆಗಳೇ ಮಕ್ಕಳ ಬುದ್ಧಿ ಮತ್ತೆಯ ಅಳೆಯುವ ಸಾಧನವೆಂದೇ ನಂಬಿ, ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಅಂಕ ಗಳಿಸುವ ಯಂತ್ರಗಳೆಂದೇ ಭಾವಿಸಿ ಅವರ ಬಾಲ್ಯದ ಆಟ ಪಾಠಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ಬದಿಗೊತ್ತಿ ಸದಾಕಾಲವೂ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ತಯಾರಾಗಲೇ ಬೇಕು ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ ಅಶ್ವರ್ಯಕರವಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷೆ ಯೇ ಇಲ್ಲದೆಯೇ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ತೇರ್ಗಡೆ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಇದೂ ಸಹಾ ನಮ್ಮ ಸನಾತನ ಧರ್ಮದ ಗುರುಕುಲ ಪದ್ದತಿಯ ಮುಂದುವರಿದ ಭಾಗವೇ. ಅಂಕಗಳಿಗಿಂತ ವಿಧ್ಯಾರ್ಥಿಯ ಬುದ್ದಿಮತ್ತೆ ಮತ್ತು ಸಮಯೋಜಿತ ಬೌಧ್ಹಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳಿಗೆ ನಮ್ಮ ಗುರುಕುಲ ಪದ್ದತಿ ಒತ್ತು ನೀಡುತ್ತಾ ಪರೀಕ್ಷೆಯೂ ಇಲ್ಲದೇ ವಿದ್ಯಾಬ್ಯಾಸ ಕಲಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಈಗ ಅದರ ಪುನರಾವರ್ತನೆ ಆಗಿದೆಯಷ್ಟೇ.

corona5

ನೌಕರರಿಗೆ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ 8-10 ಗಂಟೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುದರೂ ಸುಸ್ತಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಆದರೇ ಮನೆಯಿಂದ ಕಛೇರಿ ತಲುಪಲು ಮತ್ತು ಹಿಂದಿರುಗಲು ವಾಹನ ಜಂಜಾಟಗಳ ಮಧ್ಯೆ ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆಯುತ್ತಿರುವ ನಾಲ್ಕಾರೂ ಗಂಟೆಗಳೇ ಅವರನ್ನು ಹೈರಾಣಾಗಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಸತ್ಯವೇ ಸರೀ. ಇದಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ಪರಿಹಾರ ಮನೆಗಳಿಂದ ಕಛೇರಿಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಪರ್ಕವ್ಯವಸ್ಥೆ ವಹಿಸುವುದು ಇಲ್ಲವೇ ಮನೆಗಳಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಎನ್ನುವುದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವ ಸತ್ಯವಾದರೂ ಬಹೇತೇಕ ಕಂಪನಿಗಳು ಖಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಎಲ್ಲರೂ ಕಛೇರಿಯಿಂದಲೇ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ತಾಕೀತು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದವು. ಕಛೇರಿಯಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದು ಅವರ ನಂಬಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಕಳೆದ ಎರಡು ವಾರಗಳಿಂದ ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಕೆಲಸಗಾರರ ಹೊರತಾಗಿ ಮಿಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ಕೆಲಸಗಾರರೂ ಮನೆಯಿಂದಲೇ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಕೆಲಸಮಾಡಬಹುದೆಂದು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಕೂರೂನ ಸೋಂಕಿಗೆ ಭೇಷ್ ಎನ್ನಲೇ ಬೇಕಾಗಿದೆ.

corona3

ವ್ಯವಹಾರ ನಡೆಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಪರಸ್ಪರ ಮುಖಾಮುಖಿ ಭೇಟಿಯಾಗಿಯೇ ಸಭೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲೇ ಬೇಕೆಂಬ ಅಲಿಖಿತ ನಿಯಗಳಿಂದಾಗಿ ನೂರಾರು ಕಿ.ಮೀ ದೂರವನ್ನು ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದವರು ಇಂದು ಆಡಿಯೋ, ವೀಡಿಯೋ ಕಾನ್ಫ್ರೆನ್ಸಗಳ ಮುಖಾಂತರವೂ ಕೋಟ್ಯಾಂತರ ರೂಪಾಯಿಗಳ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬ ಸತ್ಯವನ್ನು ಮನಗಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನಗತ್ಯ ಪ್ರಯಾಣಗಳು, ಸಮಯ, ಆಹಾರ, ನೀರು, ಕಾಫಿ, ಚಹಾ, ವಿದ್ಯುತ್, ಹವಾನಿಯಂತ್ರಣಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಲಕ್ಷಾಂತರ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಉಳಿಸುವಂತಾಗಿದೆ.

corona2

ಅಂಧ ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯೀಕರಣದ ಮತ್ತೊಂದು ಪಿಡುಗೇ ಮಾಲ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿ. ಬೇಕೋ ಬೇಡವೂ ವಾರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಹತ್ತಿರವಾಗಲೀ ಇಲ್ಲವೇ ದೂರದ ಮಾಲ್ಗಳಿಗೆ ಭೇತಿ ಕೊಟ್ಟು ದುಬಾರಿ ಬೆಲೆ ತೆತ್ತು ಶಾಪಿಂಗ್, ಸಿನೆಮಾ, ಊಟೋಪಚಾರ ಮಾಡುವುದೇ ಆಧುನಿಕ ಜೀವನ ಶೈಲಿ ಮತ್ತು ಅದುವೇ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಸಂಕೇತ ಎಂದು ಕೊಂಡಿದ್ದವರಿಗೆ ಕಳೆದ ಎರಡು ವಾರಗಳಿಂದಲೂ ಅಂತಹ ಹಮ್ಮು ಬಿಮ್ಮುಗಳು ಇಲ್ಲದೆಯೇ ಜೀವನ ನಡೆಸಬಹುದೆಂದು ಕರೋನ ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿರುವುದಂತೂ ಸತ್ಯವೇ ಸರಿ.

ಸಭೆ ಸಮಾರಂಭಗಳು ಅತ್ಯಂತ ವೈಭೋವೋಪೇತವಾಗಿರಲೇ ಬೇಕು. ಸಾವಿರಾರು ಜನರುಗಳು ಮದುವೆ ಮುಂಜಿ, ನಾಮಕರಣ , ಹುಟ್ಟು ಹಬ್ಬ ಮುಂತಾದ ಸಮಾರಂಭಗಳಿಗೇ ಬಂದಂರೆ ಅದುವೇ ನಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಸಂಕೇತ ಎನ್ನುವಂತಾಗಿತ್ತು. ಅಲ್ಲಿಗೆ ಬರುವವರು ಅದೇ ಮನಸ್ಥಿತಿಯುಳ್ಳವರಾಗಿದ್ದು ಅಗತ್ಯಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಡಂಬರವನ್ನು ತೋರಿಸಿತ್ತಾ ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ವ್ಯರ್ಥ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದದ್ದಲ್ಲದೇ ನೀರೂ ಸಹಾ ಪೋಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಈಗ ಕರೋನ ಸೋಂಕು ಹರಡುವುದನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಸಲುವಾಗಿ ಇಂತಹ ಆಡಂಬರದ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಸಭೆ ಸಮಾರಂಭಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿರುವ ಕಾರಣ ಕೇವಲ ಹತ್ತಿರದ ಸಂಬಂಧಿಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರವೇ ಕರೆದು ಸರಳವಾಗಿಯಾದರೂ ಶಾಸ್ತ್ರೋಕ್ತವಾಗಿ, ಘನತೆಯಿಂದ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಮಾರಂಭಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದೆ.

temp

ದೇವಾಲಯ, ಚರ್ಚ್ ಅಥವಾ ಮಸೀದಿಗೆಗಳಿಗೆ ಹೋಗುವುದು ಭಕ್ತಿಯ ಸಂಕೇತ ಎನ್ನುವುದು ಎಂದೋ ಕಾಣೆಯಾಗಿ ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಉಡುಗೆ ತೊಡುಗೆಗಳು ಆಭರಣಗಳ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗಿ ಮಾರ್ಪಾಟಾಗಿ ಹೋಗಿ ಎಷ್ಟೋ ಸಮಯವಾಗಿದೆ. ಈಗ ಅಂತಹ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಖುದ್ದಾಗಿ ಬೇಟಿ ನೀಡದಯೇ ಮನೆಯಿಂದಲೇ ಭಕ್ತಿಯಿಂದ ದೇವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಕಲೆಯನ್ನು ಕಲಿತು ಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದು ಉತ್ತಮ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾಗಿದೆ. ಅಂತೆಯೇ ವಸುದೈವ ಕುಟುಂಬಕಂ ಎನ್ನುವ ನಮ್ಮ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಂತೇ ಇಲ್ಲಿಯೇ ಕುಳಿತು ದೂರದ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕರೋನದಿಂದ ಪೀಡತರಾಗಿರುವವರಿಗೆ ಗುಣ ಪಡಿಸು ಮತ್ತು ಅದೇ ರೀತಿ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಹರಡಂತೆ ತಡೆಗಟ್ಟು ಭಗವಂತಾ ಎಂದು ಎಲ್ಲರೂ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವು ವಿಶ್ವ ಭಾವೈಕ್ಯಕ್ಕೆ ನಾಂದಿ ಹಾಡಿದೆ.

ಎಲ್ಲರೂ ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲಿಂದಲೇ ತಮ್ಮ ಕೆಲಸ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಾರಣ ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಹನ ದಟ್ಟಣೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿ ನಗರ ಶಾಂತವಾಗಿದೆ. ಪರಿಸರದ ಮೇಲಿನ ದೌರ್ಜನ್ಯ, ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಪೆಟ್ರೋಲ್, ಡೀಸೆಲ್ ಬಳೆಕೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿ ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯವೂ ಉಳತಾಯವಾಗುತ್ತಿರುವುದೂ ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.

ಸೋಂಕು ಹರಡಬಹುದಾದ ಪ್ರಮುಖ ತಾಣಗಳಾದ ರಸ್ತೆ ಬದಿಯ ಆಹಾರದ ಮಳಿಗೆಗಳು, ದರ್ಶಿನಿ, ಹೋಟೆಲ್ಗಳನ್ನು ಬಂದ್ ಮಾಡಿರುವ ಸಲುವಾಗಿ ಕೆಲವರಿಗೆ ಸಣ್ಣ ಪುಟ್ಟ ತೊಂದರೆಗಳಾಗಿದ್ದರೂ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಮನೆಗಳಲ್ಲಿಯೇ ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ಶುಚಿ ರುಚಿಯಾದ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡು ತಿನ್ನುವುದರ ಮೂಲಕ ನೈರ್ಮಲ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳತ್ತಾ ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ಇರಬಹುದಾಗಿದೆ.

family

ಎಲ್ಲದ್ದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸದಸ್ಯರುಗಳು 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಒಟ್ಟಾಗಿಯೇ ಇರುವ ಸುಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಈ ಕರೋನ ಸೋಂಕು ತಂದು ಕೊಟ್ಟಿರುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ಅಭಿನಂದನಾರ್ಹವಾಗಿದೆ. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮಕ್ಕಳು ಏಳುವ ಸಮಯಕ್ಕಾಗಲೇ ತಂದೆ ತಾಯಿಯರು ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಹೋಗಿಬಿಟ್ಟರೆ, ಇನ್ನು ಅವರು ಸಂಜೆ ಮನೆಗೆ ಸುಸ್ತಾಗಿ ಹಿಂದಿರುಗುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಮಲಗಿರುತ್ತಾರೆ, ಇಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಬೆಲೆಯೇ ಇಲ್ಲದೇ ಎಲ್ಲವೂ ಯಾಂತ್ರೀಕೃತವಾಗಿಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಇನ್ನು ವಾರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬದೊಂದಿಗೆ ಒಂದೊಳ್ಳೇ ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟಿಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿ ಊಟ ಕೊಡಿಸಿಯೋ ಇಲ್ಲವೇ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಲಿಗೆ ಕರೆದು ಕೊಂಡು ಹೋಗಿ ಸಿನಿಮಾ ತೋರಿಸಿದ್ದೇ ಕುಟುಂಬ ನಿರ್ವಹಣೆ ಎಂದು ಬೀಗುತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ ಅದಕ್ಕೆ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಎಲ್ಲರೂ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಕುಳಿತು ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಮಾಡಿದ ಬಗೆ ಬಗೆಯ ಅಡುಗೆಗಳನ್ನು ಸವಿಯುತ್ತಾ ಮಕ್ಕಳೊಡನೆ ಆಟವಾಡುತ್ತಾ, ಹಿರಿಯ, ಕಿರಿಯರೊಂದಿಗೆ, ಪೋಷಕರೊಂದಿಗೆ ಕುಳಿತು ಹರಟೆ ಹೊಡೆಯುತ್ತಲೂ ಆನಂದಮಯವಾಗಿರ ಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಕರೋನ ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದೆ.

ನಮ್ಮ ದೇಶದ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳು ಎಲ್ಲವಕ್ಕೂ ಸಾಕ್ಷಿ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾ, ದೇಶವಾಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕಂದಕ ಸೃಷ್ಟಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದವರು,ಇಂದು ಕರೋನಾ ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಪ್ರಧಾನಿಗಳು ಕರೆಕೊಟ್ಟಿರುವ ಜನತಾ ಕರ್ಫೂವಿಗೆ ಕೈ ಜೋಡಿಸಿರುವುದು ದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಏಕತೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಉತ್ತಮ ಮಾದರಿಯಾಗಿದೆ.

ಈ ರೀತಿಯ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತ ಗೃಹಬಂಧನ ಹೆಚ್ಚೂ ಕಡಿಮೆ ಒಂದೆರಡು ವಾರಗಳ ವರೆಗೂ ವಿಸ್ತರಣೆಯಾಗ ಬಹುದು. ಅದರಿಂದ ಒಂದೆರಡು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಕರೋನ ಸೋಂಕು ಹೆಚ್ಚೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲೂ ಬಹುದು ಅಷ್ಟರೊಳಗೆ ಅದಕ್ಕೆ ಮದ್ದನ್ನೂ ಕಂಡು ಹಿಡಿದು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಗುಣಪಡಿಸಲೂ ಬಹುದು. ಯಾವುದೇ ಒಂದು ಕೆಲಸವನ್ನು ಸತತವಾಗಿ 21 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಮಾಡಿದಲ್ಲಿ ಅದು ನಮ್ಮ ಜೀವನ ಶೈಲಿಯಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಒಂದು ಆಂಗ್ಲ ಭಾಷೆಯ ನಾಣ್ಣುಡಿ. ಅಂತೆಯೇ ನಾವು ಇಂದು ಕಲಿತ ಹಲವಾರು ಉತ್ತಮ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಜೀವನ ಪೂರ್ತಿಯೂ ಹೀಗೆಯೇ ಮುಂದುವರಿಸಿಕೊಂಡು ಹೋದಲ್ಲಿ ಜೀವನವೂ ರಸಮಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಮಾಜದ ಸ್ವಾಸ್ಥವೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿರುವುದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಂದೇಹವೇ ಇಲ್ಲ.

corona

ಈಗ ನೀವೇ ಹೇಳಿ ಕೂರೂನ ಮಾರಕವೋ? ಇಲ್ಲವೇ ಪೂರಕವೋ?

ಏನಂತೀರೀ?

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s