ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಚಿತ್ರ ನಟ ಕನ್ನಡಿಗ ಸಾಬು ದಸ್ತಗೀರ್

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಭಾರತೀಯ ನಟರುಗಳು ಹಾಲಿವುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿ ಪ್ರಖ್ಯಾತವಾಗಿರುವುದು ಸಹಜವಾಗಿದೆ. ಹಾಗೆ ನೋಡಿದರೆ, ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿದ ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ನಟ ಯಾರು ಎಂದು Googleನಲ್ಲಿ ಹುಡುಕಿದರೆ, ಇಸ್ಮಾಯಿಲ್ ಮರ್ಚೆಂಟ್ ಅವರ ಹೌಸ್ ಹೋಲ್ಡರ್ನಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿದ ಶಶಿ ಕಪೂರ್ ಅವರ ಹೆಸರು ಕಂಡು ಬರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಪೂರ್ವವೇ ನಮ್ಮ ಮೈಸೂರಿನ ಮಾವುತರೊಬ್ಬರ ಮಗ 1937ರಲ್ಲಿಯೇ ಎಲಿಫೆಂಟ್ ಬಾಯ್ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಬಾಲನಟನಾಗಿ ನಟಿಸಿ ನಂತರ ನಾಯಕನಾಗಿಯೂ ಹಲವಾರು ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿ ಕನ್ನಡದ ಕಂಪನ್ನು ದೇಶ ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹರಡಿದ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಚಿತ್ರ ನಟ, ಕನ್ನಡಿಗ ಸಾಬು ದಸ್ತಗೀರ್ ಅವರೇ ನಮ್ಮ ಇಂದಿನ ಕನ್ನಡದ ಕಲಿಗಳು ಕಥಾನಾಯಕ.

ಬ್ರಿಟಿಷರ ಅಧೀನದಲ್ಲಿದ್ದ ಮೈಸೂರು ಸಂಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದ ಮಾವುತನೊಬ್ಬನ ಮಗ ಸಾಬು (ಹುಟ್ಟು ಹೆಸರು ಸೆಲಾರ್ ಸಾಬು/ಕಾನೂನು ಪ್ರಕಾರ ಸಾಬು ದಸ್ತಗೀರ್) ತನ್ನ 13ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಎಲಿಫೆಂಟ್ ಬಾಯ್ ಎಂಬ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಬಾಲ ನಾಯಕನಾಗಿ ನಟಿಸಿದ್ದರು. ಪ್ರಖ್ಯಾತ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಲೇಖಕ ರಡ್ಯಾರ್ಡ್ ಕಿಪ್ಲಿಂಗ್ ಅವರ 1894ರ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಪುಸ್ತಕ ಜಂಗಲ್ ಬುಕ್ ನಲ್ಲಿ ಬರುವ ತೂಮಾಯ್ ಆಫ್ ಎಲಿಫೆಂಟ್ಸ್ ಕತೆ ಆಧರಿಸಿದ ಈ ಚಿತ್ರ 1937ರಲ್ಲಿ, ಅಂದರೆ ಶಶಿ ಕಪೂರ್ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಚಿತ್ರರಂಗಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಡುವುದಕ್ಕೆ ಕಾಲು ಶತಮಾನದ ಮೊದಲೇ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗಿ ಭಾರೀ ಜನಪ್ರಿಯತೆ ಪಡೆದಿತ್ತು.

ಹಾಲಿವುಡ್ಡಿನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ನಿರ್ದೇಶಕ ರೆಲ್ಟನ್ ಕೋರ್ಡಾ ಮತ್ತು ಸಾಕ್ಷಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದ್ದ ರಾಬರ್ಟ್ ಜೆ. ಪ್ಲಾಹರ್ಟಿ ಎಂಬಿಬ್ಬರು ತಮ್ಮ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷಿ ಚಿತ್ರ Elephant Boy ಕುರಿತಂತೆ ವನ್ಯಜೀವಿಗಳು, ಮೈಸೂರಿನ ಅರಣ್ಯ, ಅದರ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ರಮ್ಯವಾದ ಪರಿಸರ, ಅಲ್ಲಿಯ ಕಾಡು ಜನರ ಜೊತೆ ಆನೆಗಳ ಸಂಬಂಧ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಚಿತ್ರೀಕರಣವನ್ನು ಮೈಸೂರಿನ ಸುತ್ತಮುತ್ತಾ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಅವರ ಕಥೆಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗುವಂತೆ ಅವರಿಗೆ ಆನೆಗಳ ಜೊತೆ ಅತ್ಯಂತ ಒಡನಾಡಿಯಾಗಿರುವ ಒಬ್ಬ ಮುಗ್ಧ ಹುಡುಗನ ಪಾತ್ರಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಬಾಲನಟನ ಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿರುವಾಗ ಅಂದಿನ ಮೈಸೂರಿನ ಅರಮನೆಯ ಆನೆಯ ಲಾಯದಲ್ಲಿ ಸಾಬು ದಸ್ತಗೀರ್ (ಸೆಲಾರ್ ಶೇಕ್ ಸಾಬು) ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನ ಹುಡುಗ ತನ್ನ ಅಲ್ಲೇ ಮಾವುತನಾಗಿ ಕೆಲಸಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ತನ್ನ ತಂದೆಯನ್ನು ಕೇವಲ 9 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡು ತನ್ನ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ಅದೇ ಆನೆ ಗಳು ಮತ್ತು ಕುದುರೆ ಲಾಯಗಳಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾ ಅಲ್ಲಿಯ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಜೊತೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಪಳಗಿ ಅವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಅವಿನಾಭಾವ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿದ್ದನು. ಅರಮನೆಯ ಆನೆ ಲಾಯ ನೋಡಲು ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ಎದುರು, ಆ ಪ್ರಾಣಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಾಹಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ತೋರಿಸಿ ತನ್ನ ಪ್ರತಾಪವನ್ನು ಮೆರೆಯುತ್ತಿದ್ದದ್ದನ್ನು ನೋಡಿ ಆ ಇಬ್ಬರು ನಿರ್ದೇಶಕರಿಗೆ ರೊಟ್ಟಿ ಜಾರಿ ತುಪ್ಪಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದ ಹಾಗಾಗಿದೆ.

ಹೇಳಿ ಕೇಳಿ ಅವರ ಚಿತ್ರ Elephant Boy ಚಿತ್ರಕಥೆಯಲ್ಲಿ ಮಾವುತನ ಮಗನೊಬ್ಬನ ಕನಸಿನ ಮತ್ತು ಸಂಘರ್ಷದ ಕುರಿತಂತೆ ಇರುವ ಕಾರಣ, ಆನೆಗಳ ಜೊತೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಪಳಗಬಲ್ಲ ಹುಡುಗನ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇತ್ತು. ಈ ಪಾತ್ರಕ್ಕೆ ಸಾಬೂ ಹೊರತಾಗಿ ಬೇರಾರು ಸರಿಹೊಂದಲಾರರು ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿ, ಸಾಬು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿರುವರನ್ನು ಒಪ್ಪಿಸಿ ಸಾಬು ಮತ್ತು ಅವನಿಗೆ ಸಹಾಯಕನಾಗಿ ಆವರ ಅಣ್ಣ ಹೀಗೆ ಇಬ್ಬರನ್ನೂ ಇಂಗ್ಲೇಂಡಿಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿ ಅವರಿಗೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದ ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಕೊಡಿಸಲಾಯಿತು. ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಲು ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಭಾಷೆ ಶಿಕ್ಷಣದ ಅಗತ್ಯತೆಯನ್ನು ಮನಗಂಡ ಸಾಬೂ ಕೂಡಾ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಕಲಿತುಕೊಂಡನು. ಇಂಗ್ಲೇಂಡಿನ ಸ್ಟುಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲಿನ ಭಾರೀ ಗಾತ್ರದ ಆನೆಗಳ ಜೊತೆ ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಪಳಗಿದ ಸಾಬು ಅವುಗಳ ಜೀವದ ಗೆಳೆಯನ ರೀತಿ ಅವುಗಳ ಸೊಂಡಿಲುಗಳ ಮೇಲೆ ತೂರಾಡುತ್ತಾ, ಅದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಆನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಲೀಲಾಜಾಲವಾಗಿ ಹತ್ತಿಳಿದ ದೃಶ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಿದ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಸಮ್ಮಿಳಿಸಿ ತೆರೆಗೆ ಬಂದು ಚಿತ್ರ ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾಗಿ ಮೂಡಿಬಂದಿದ್ದಲ್ಲದೇ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಭರ್ಜರಿ ಪ್ರದರ್ಶನಗೊಂಡಿತು. ಈ ಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ವೆನಿಸ್ ಚಲನಚಿತ್ರೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯೂ ಬಂದ ನಂತರ ನಿರ್ಮಾಪಕ ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ ಕೋರ್ಡಾ ಸಾಬುವಿಗಾಗಿಯೇ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದಿ ಡ್ರಮ್ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. 1938ರಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಈ ಚಿತ್ರ ಸಾಕಷ್ಟು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಾಯಕ ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಅಝೀಮ್ ಪಾತ್ರ ಸಾಬು ಅವರಿಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಸರು ತಂದುಕೊಟ್ಟಿತು. ಈ ಚಿತ್ರದ ಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ಅಮೇರಿಕಾಕ್ಕೆ ಪ್ರವಾಸ ಕರೆದೊಯ್ದು ಸಾಬುವಿನ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದು ಅದೃಷ್ಟದಿಂದಲ್ಲ. ಅತನಿಗೆ ಪ್ರತಿಭೆಯಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದರು. ಟಾರ್ಜನ್ ಜಂಗಲ್ ಸಿನೆಮಾಗಳ ಸಮಾನಾಂತರ ಯಶಸ್ಸಿನೊಂದಿಗೆ, ಹಾಲಿವುಡ್ಡಿನ ಮಂದಿಯೂ ಈ ಹೊಸ ಹುಡುಗನ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನು ತೀವ್ರ ಕುತೂಹಲದಿಂದ ಗಮನಿಸತೊಡಗಿದರು.

1940ರಲ್ಲಿ ಕೊರ್ಡಾ ಅವರ ಮೂರನೆಯ ಚಿತ್ರವಾದ ತೀಫ್ ಆಫ್ ಬಗ್ದಾದ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಬು, ಅಬು ದ ಥೀಫ್ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು 1942ರಲ್ಲಿ ಜಂಗಲ್ ಬುಕ್ ಮೋಗ್ಲಿ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ತೋಳಗಳ ಜೊತೆ ಬೆಳೆದ ಹುಡುಗ ಮೊಗ್ಲಿ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಸಾಬು ಅತ್ಯತ್ತಮವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಿದ ಚಿತ್ರ ಅತ್ಯಂತ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ವರ್ಷ ವಿಶ್ವ ಜನಪ್ರಿಯ ಅರೇಬಿಯನ್ ನೈಟ್ಸ್ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಸಾಬು ಅಲಿ ಬಿನ್ ಅಲಿ ಪಾತ್ರವಹಿಸಿದರೆ, 1943ರ ವೈಟ್ ಸ್ಯಾವೇಜ್’ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಒರಾಂಗೋ ಪಾತ್ರ, 1944ರ ಕೋಬ್ರಾ ವುಮನ್ ಕೂಡಾ ಸಾಬುವಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟಿತು.ಇದರಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಗಮನಾರ್ಹ ಅಂಶವೆಂದರೆ, ಆ ಮೂರೂ ಚಿತ್ರಗಳು ಹಾಲಿವುಡ್ ನಲ್ಲಿ ತಯಾರಾಗಿದ್ದ ಚಿತ್ರಗಳಾಗಿದ್ದವು.

ಹೀಗೆ ಒಂದಾದ ಮೇಲೊಂದು ಹಾಲಿವುಡ್ ಚಿತ್ರಗಳು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಸಾಬು ಇಂಗ್ಲೇಂಡಿನಿಂದ ಅಮೇರಿಕಾಕ್ಕೆ 1944ರಲ್ಲಿ ವಲಸೆಗೊಂಡು ಕೇವಲ 20ನೇ ವರ್ಷಕ್ಕೇ ಅಮೇರಿಕಾದ ಪ್ರಜೆಗಳಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಎರಡನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧ ಆರಂಭವಾಗಿ ಸಾಬು ಅಲ್ಲಿನ ವಾಯುಪಡೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಬಿ-24 ಲಿಬರೇಟರ್ ಬಾಂಬರ್ ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಬಾಲ ಗನ್ನರ್ ಆಗಿ ಹಲವು ಬಾಂಬಿಂಗ್ ಹಾರಾಟಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾದರು. 307th ಬಾಂಬ್ ಗ್ರೂಪ್ಗೆ ಸೇರಿದ 307th ಬೊಂಬಾರ್ಡ್ ಮೆಂಟ್ ಸ್ಕ್ವಾಡ್ರನ್ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಲ್ಲದೇ, ಅಲ್ಲಿನ ಸಾಹಸಕ್ಕಾಗಿ ಡಿಸ್ಟಿಂಗ್ವಿಷ್ಡ್ ಫ್ಲೈಯಿಂಗ್ ಕ್ರಾಸ್ ಕೂಡಾ ಪಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ಕೇವಲ ರೀಲ್ ನಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲದೇ ರಿಯಲ್ ಆಗಿಯೂ ಸಾಹಸಿಗನಾಗಿ ಮೆರೆಯುತ್ತಾರೆ ಸಾಬು.

ಯುದ್ಧದ ಬಳಿಕ ಆರ್ಥಿಕ ಹಿಂಜರಿಕೆಯ ಕಾರಣದಿಂದ ಹಾಲಿವುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಡಿಮೆಯಾದ ಕಾರಣ, ಕೆಲವು ಐರೋಪ್ಯ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿದರೂ ಇಂಗ್ಲೇಂಡ್ ಮತ್ತು ಹಾಲಿವುಡ್ಡಿನಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದಷ್ಟು ಯಾಶಸ್ವಿಯಾಗಲಿಲ್ಲ. ಇವೆಲ್ಲದರ ನಡುವೆಯೇ 1948ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಜಿಮ್ ಕಾರ್ಬೆಟ್ ಅವರ ಅನುಭವದ ಮ್ಯಾನ್ ಈಟರ್ ಆಫ್ ಕುಮಾವ್ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಾಬು ನಾರಾಯಣನ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿ ಅದು ತಕ್ಕ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೀಗೆ ಚಿತ್ರೀಕರಣದ ಸಮಯದಲ್ಲಿಯೇ ಭೇಟಿಯಾದ ಸಹ ನಟಿ ಮರ್ಲಿನ್ ಕೂಪರ್ ಎಂಬಾಕೆಯನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ತುಂಬು ಸಂಸಾರದ ಫಲವಾಗಿ ಒಬ್ಬ ಮಗ ಮತ್ತು ಮಗಳ ತಂದೆಯಾಗುತ್ತಾರೆ. 50ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಸಾಬು ಅವರ ವೃತ್ತಿಜೀವನವು ಅಳಿವಿನಂಚಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿ ಅವಕಾಶಗಳು ಎಲ್ಲಿ ಸಿಗಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಹುಡುಕಲಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.ಕಡಿಮೆ-ಬಜೆಟ್ಟಿನ ಯುರೋಪ್ ಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಟಿವಿ ಸರಣಿಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸುವ ಅವಕಾಶಗಳೂ ಸಿಗದಿದ್ದಾಗ ಬಹಳವಾಗಿ ಹತಾಶಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಇವೆಲ್ಲವುಗಳ ಮಧ್ಯೆ ಸಾಬು ವಿರುದ್ಧದ ಅಹಿತಕರ ನಾಗರಿಕ ಮತ್ತು ಪಿತೃತ್ವ ಕುರಿತಾಗಿ ಹೂಡಲಾದ ಮೊಕ್ಕದ್ದಮೆಗಳು ಸಾಬೂವಿನ ಜೀವನವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಹಾಗೂ ಹೀಗೂ 1963 ರಲ್ಲಿ ರಾಂಪೇಜ್ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುತ್ತದೆ. 1963ರಲ್ಲಿ ಡಿಸ್ನಿಯ ಎ ಟೈಗರ್ ವಾಕ್ಸ್ ಚಿತ್ರದ ಚಿತ್ರೀಕರಣ ಮುಗಿದಿದ್ದ ಸಮಯದಲ್ಲಿಯೇ. ಡಿಸೆಂಬರ್ 2, 1963 ರಂದು ದಕ್ಷಿಣ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ತಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ತಮ್ಮ 39 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಸಾಬು ನಿಧನರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅವರನ್ನು ಹಾಲಿವುಡ್ ಬೆಟ್ಟದ ಫಾರೆಸ್ಟ್ ಲಾನ್ ಸ್ಮಶಾನದಲ್ಲಿ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಅವರ ನಿಧನರಾದ ನಂತರ ಡಿಸ್ನಿಯ ಎ ಟೈಗರ್ ವಾಕ್ಸ್ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗಿ ಉತ್ತಮವಾದ ವಿಮರ್ಶೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಮುಂದೆ ಅವರ ಮಗ ಪಾಲ್ ಸಾಬು ಗೀತರಚನೆಕಾರನಾಗಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧಿಯಾಗಿ ಸಾಬು ಎಂಬ ರಾಕ್ ಬ್ಯಾಂಡ್ ಒಂದನ್ನು ನಡೆಸಿಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿರುತ್ತಾನೆ, 2001 ರಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದ ಅವರ ಮಗಳು ಜಾಸ್ಮಿನ್ ಸಾಬು, ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕುದುರೆ ತರಬೇತುದಾರಳಾಘಿದ್ದು, ಅನೇಕ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಆಕೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಗಾಗಿದೆ.

ಒಟ್ಟು 23 ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿ ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧಿಯಾಗಿದ್ದ ಸಾಬು ದಸ್ತಗೀರ್ ದುರಾದೃಷ್ಟವಷಾತ್ ಒಂದೇ ಒಂದು ಭಾರತೀಯ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ನಟಿಸಲು ಅವಕಾಶವೇ ಸಿಗಲಿಲ್ಲ 1957ರಲ್ಲಿ ಮೆಹಬೂಬ್ ಖಾನ್ ಅವರ ಪ್ರಖ್ಯಾತ ಮದರ್ ಇಂಡಿಯಾ ಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ಮೊದಲು ಸಾಬು ಅವರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತಂತೆ. ಆದರೆ ಅವರಿಗೆ ವರ್ಕ್ ಪರ್ಮೀಟ್ ಸಿಗದ ಕಾರಣ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದು ನಟಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ ಆ ಪಾತ್ರಕ್ಕೆ ದಿಲೀಪ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು. ಆ ಚಿತ್ರ ಅಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿಯೇ ಅತ್ಯಂತ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ದಿನ ಬೆಳಗಾಗುವುದರಲ್ಲಿಯೇ ಯೂಸೂಫ್ ಖಾನ್ ದಿಲೀಪ್ ಕುಮಾರ್ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಹಿಂದೀ ಚಿತ್ರರಂಗದ ಧೃವತಾರೆ ಎನಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಜನವರಿ 27, 1924ರಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರಿನ ಕರಪುರ ಎಂಬಲ್ಲಿ ಮಾವುತನ ಮಗನಾಗಿ ಜನಿಸಿದ ಸಾಬು, ತನ್ನ ಸಾಹಸಮಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ಅದೃಷ್ಟದ ಬಲದಿಂದಾಗಿ ವಿದೇಶಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ಯಶಸ್ವಿ ನಟನಾಗಿ 39 ವರ್ಷಕ್ಕೇ ಕಾಲವಾದರೂ 1940 ಮತ್ತು 1950 ರ ದಶಕದದಲ್ಲಿ ಅವರು ಹಾಲಿವುಡ್‌ನ ಶ್ರೀಮಂತ ತಾರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು. ಬಿಳಿ ನಟರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಏಷ್ಯನ್ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಅವರ ಮೈಕಟ್ಟು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಅವರ ನೈಸರ್ಗಿಕ ನಟನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಿಂದ ಪ್ರಸಿದ್ಧಿ ಪಡೆದ್ದಲ್ಲದೇ, ಅಂದಿನ ಖ್ಯಾತ ನಟರುಗಳಾಗಿದ್ದ ಜೇಮ್ಸ್ ಸ್ಟೀವರ್ಟ್ ಮತ್ತು ರೊನಾಲ್ಡ್ ರೇಗನ್ (ಅಮೇರಿಕಾದ ಮಾಜೀ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು) ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಹಾಲಿವುಡ್ ನಟರಿಗೆ ಸರಿಸಮನಾಗಿ ಅಭಿನಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕನ್ನಡಿಗನಾಗಿ ಕನ್ನಡದ ಕಂಪನ್ನು ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಅತ್ಯಂತ ಯಶ‍ಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪಸರಿಸಿದ ಸಾಬು ದಸ್ತಗೀರ್ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಕನ್ನಡದ ಕಲಿಗಳೇ ಸರಿ

ಏನಂತೀರೀ?

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s