ಮಕ್ಕಳ ಕವಿ ಜಿ. ಪಿ. ರಾಜರತ್ನಂ

ನರಕಕ್ಕ್ ಇಳ್ಸಿ, ನಾಲ್ಗೆ ಸೀಳ್ಸಿ, ಬಾಯ್ ಒಲಿಸಾಕಿದ್ರೂನೆ, ಮೂಗ್ನಲ್ ಕನ್ನಡ್ ಪದವಾಡ್ತೀನಿ!, ನನ್ ಮನಸನ್ನ್ ನೀ ಕಾಣೆ!ಯೆಂಡ ಓಗ್ಲಿ! ಯೆಡ್ತಿ ಓಗ್ಲಿ!, ಎಲ್ಲಾ ಕೊಚ್ಕೊಂಡ್ ಓಗ್ಲಿ!, ಪರ್ಪಂಚ್ ಇರೋ ತನಕ ಮುಂದೆ, ಕನ್ನಡ್ ಪದಗೊಳ್ ನುಗ್ಲಿ! ಹೀಗೆ ಕನ್ನಡಕ್ಕಾಗಿಯೇ ತಮ್ಮ ತನು ಮನ ಧನವನ್ನು ಮುಡುಪಾಗಿಟ್ಟ ಹಿರಿಯರಾದರೂ, ಕಿರಿಯರಿಗಾಗಿಯೇ ಶಿಶು ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ರಚಿಸಿ ಕನ್ನದ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಆಚಂದ್ರಾರ್ಕವಾಗಿ ಬೆಳಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದ ಕನ್ನಡದ ಹಿರಿಯ ಬರಹಗಾರರಾದ ಶ್ರೀ ಜಿ. ಪಿ. ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರೇ ನಮ್ಮ ಇಂದಿನ ಕನ್ನಡದ ಕಲಿಗಳು ಕಥಾನಾಯಕರು.

ಅದು ಎಪ್ಪತ್ತರ ದಶಕ. ಆಗ ತಾನೇ ನೆಲಮಂಗಲದ ಸರ್ಕಾರೀ ಹಿರಿಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದನೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಾ, ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲೊಂದು ಸಣ್ಣ ಪಾಪ ಇರುವುದು, ಒಂದು ಎರಡು ಬಾಳೆಲೆ ಹರಡು ಪದ್ಯಗಳನ್ನು ಪಠ್ಯ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಕಲಿತರೆ, ಅಮ್ಮ ಬಣ್ಣದ ತಗಡಿನ ತುತ್ತೂರಿ.. ಕಾಸಿಗೆ ಕೊಂಡನು ಕಸ್ತೂರಿ ಪದ್ಯವನ್ನು ಕಲಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದರು. ಅದೊಂದು ವಾರಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸೋದರತ್ತೆ ಮನೆಗೆ ಬಂದಿದ್ದೆ. ನಮ್ಮ ಅತ್ತೇ ಮಕ್ಕಳು ಶ್ರೀ ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮಲ್ಲೇಶ್ವರದ ಗಾಂಧೀ ಸಾಹಿತ್ಯ ಸಂಘದಲ್ಲಿ ಪ್ರತೀ ಭಾನುವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಬಾಲ ಗೋಪಾಲ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ನನ್ನನ್ನು ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿದ್ದರು. ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಚೆಂದದ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೇಳಿದ ನಂತರ ಮಕ್ಕಳ ಪ್ರತಿಭಾ ಪ್ರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶವಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಆಗ ನಾನು ವೇದಿಕೆಯನ್ನೇರಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲೊಂದು ಸಣ್ಣ ಪಾಪ ಇರುವುದು.. ಎಂಬ ಪದ್ಯವನ್ನು ಮುದ್ದು ಮುದ್ದಾಗಿ ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ಕೇಳಿ ವೇದಿಕೆಯ ಮೇಲೆಯೇ ಆಸೀನರಾಗಿದ್ದ ರಾಜರತ್ನಂ ಆವರು ಮಗೂ.. ಈ ಪದ್ಯವನ್ನು ಬರೆದವರು ಯಾರು ಅಂತಾ ಗೊತ್ತಾ? ಎಂದು ಕೇಳಿದ್ದೇ ತಡಾ, ಥಟ್ ಅಂತಾ ನೀವೇ.. ಅಂತ ಹೇಳಿದ್ದೇ. ಅದನ್ನು ಕೇಳಿದ ತಕ್ಷಣವೇ ನನ್ನನ್ನು ಬರಸೆಳೆದು ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಕೈಗೊಂದು ಚಾಕಲೇಟ್ ಕೊಟ್ಟು ಕಳುಹಿಸಿದ್ದರು. ನಂತರ 1978ರ ಮಕ್ಕಳ ವರ್ಷದ ಅಂಗವಾಗಿ ನಡೆದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕಾಗಿ ನೆಲಮಂಗಲಕ್ಕೆ ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರು ಬಂದಿದ್ದಾಗ, ಸ್ಪರ್ಧೆಯೊಂದರ ಬಹುಮಾನ ಪಡೆಯಲು ವೇದಿಕೆ ಏರಿದ ನನ್ನನ್ನು, ಥಟ್ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಿ, ಬಾರಯ್ಯಾ ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲೊಂದು ಸಣ್ಣ ಪಾಪಾ… ಎಂದು ಅಕ್ಕರೆಯಿಂದ ಮುತ್ತಿಟ್ಟು ಅವರ ಕೈಯ್ಯಾರ ಬಹುಮಾನ ವಿತರಿಸಿದ್ದು ಇನ್ನೂ ನನ್ನ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಕಟ್ಟಿದಂತಿದೆ.

ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರ ಪೂರ್ವಜರು ತಮಿಳುನಾಡಿನ ನಾಗಪಟ್ಟಣಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ತಿರುಕ್ಕಣ್ಣಾಪುರ ಎಂಬ ಅಗ್ರಹಾರದಿಂದ ಅವಿಭಜಿತ ಮೈಸೂರಿನ ಗುಂಡ್ಲು ಪೇಟೆಗೆ ವಲಸೆ ಬಂದು ಆಯುರ್ವೇದ ಪಂಡಿತರಾಗಿದ್ದ ಕಾರಣ ಅವರ ವಂಶವನ್ನು ಗುಂಡ್ಲು ಪಂಡಿತರೆಂದೇ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಂತಹ ವಂಶದಲ್ಲಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ 05, 1904 ರಂದು ಅವರ ತಾಯಿಯ ತವರೂರಾದ ರಾಮನಗರದಲ್ಲಿ ರಾಜತ್ನಂ ಅವರು ಜನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಚಿಕ್ಕವರಿರುವಾಗಲೇ ತಾಯಿಯವರನ್ನು ಕಳೆದು ಕೊಂಡು ಅಜ್ಜಿಯವರ ಅಕ್ಕರೆಯಲ್ಲಿ, ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಕರಾಗಿದ್ದ ತಂದೆ ಜಿ.ಪಿ.ಗೋಪಾಲಕೃಷ್ಣ ಅಯ್ಯಂಗಾರ್ ಅವರ ಆರೈಕೆಯಲ್ಲಿಯೇ ತಮ್ಮ ಊರಾದ ಗುಂಡ್ಲುಪೇಟೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮುಗಿಸುತ್ತಾರೆ. ಓದಿನಲ್ಲಿ ಚುರುಕಾಗಿದಷ್ಟೇ ತುಂಟತನದಲ್ಲೂ ಮುಂದಿದ್ದರು ಎನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಉದಾಹಣೆಯಾಗಿ ಜಿ.ಪಿ.ರಾಜಯ್ಯಂಗಾರ್ ಎಂದಿದ್ದ ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಲೆಯ ಗುಮಾಸ್ತರ ನೆರವಿನಿಂದ ಜಿ.ಪಿ.ರಾಜರತ್ನಂ ಎಂದು ಬದಲಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಬಹುಶಃ ಇದು ಮುಂದೆ ಕನ್ನಡ ಸಾರಸ್ವತ ಲೋಕದ ಅನರ್ಘ್ಯ ರತ್ನವಾಗಿ ಮೆರೆಯುತ್ತೇನೆ ಎಂಬುದರ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯೇನೋ? ಎಂದರೆ ಕಾಕತಾಳೀಯವಾಗಬಹುದು.

1931ರಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಎಂ.ಎ ಮುಗಿಸಿದ ರಾಜರತ್ನಂ, ತಮ್ಮೂರಿನ ಶಿಶು ವಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ತಂದೆಯವರ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪಾಠ ಹೇಳಿ ಕೊಡುವಾಗಲೇ, ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ತುತ್ತೂರಿ ಎಂಬ ಶಿಶುಗೀತೆ ಸಂಕಲನ ರಚಿಸಿದರು ಆ ಸಂಕಲನದ ನಾಯಿ ಮರಿ ನಾಯಿ ಮರಿ ತಿಂಡಿ ಬೇಕೇ, ಒಂದು ಎರಡು ಬಾಳೆಲೆ ಹರಡು, ಹತ್ತು ಹತ್ತು ಇಪ್ಪತ್ತು ತೋಟಕೆ ಹೋದನು ಸಂಪತ್ತು, ಬಣ್ಣದ ತಗಡಿನ ತುತ್ತೂರಿ ಕಾಸಿಗೆ ಕೊಂಡನು ಕಸ್ತೂರಿ, ರೊಟ್ಟಿ ಅಂಗಡಿ ಕಿಟ್ಟಪ್ಪ, ನನಗೊಂದು ರೊಟ್ಟಿ ತಟ್ಟಪ್ಪಾ , ಅಪ್ಪಾ ನಾಕಾಣಿ, ಯಾಕೋ ಪುಟಾಣಿ, ಹೇರ್ ಕಟ್ಟಿಂಗ್ ಸೆಲೂನ್ ಮುಂದಾದ ಪದ್ಯಗಳು ಇಂದಿಗೂ ಎಷ್ಟೋ ಮಕ್ಕಳ ನಾಲಿಗೆ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ನಲಿಯುವಂತಾಗಿದೆ.

ಉತ್ತಮವಾದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಹುಡುಕಿಕೊಂಡು ದೂರದ ಹೈದರಾಬಾದಿಗೂ ಹೋಗಿ ನಂತರ ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ಆಗಮಿಸಿ ಜನಗಣತಿ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗಲೇ ಅವರಿಗೆ ಅಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಾಗಿದ್ದ ಮಾಸ್ತಿ ವೆಂಕಟೇಶ ಅಯ್ಯಂಗಾರ್, ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಚಟುವಟಿಕೆ ಬಲ್ಲವರಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಕೆಲಸವನ್ನೇ ಮುಂದುವರೆಸು ನಾನು ನೆರವು ನೀಡುತ್ತೇನೆ ಎಂದ ಪರಿಣಾಮವೇ ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮದ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿ, ಚೀನಾದೇಶದ ಬೌದ್ಧ ಯಾತ್ರಿಕರು, ಧರ್ಮದಾನಿ ಬುದ್ಧ, ಬುದ್ಧನ ಜಾತಕಗಳು ಮುಂತಾದ ಬೌದ್ಧ ಕೃತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿಸಲು ಅನುವಾಯಿತು. ಭಗವಾನ್ ಮಹಾವೀರ, ಶ್ರೀ ಗೋಮಟೇಶ್ವರ, ಮಹಾವೀರರ ಮಾತುಕತೆ, ಭಗವಾನ್ ಪಾರ್ಶ್ವನಾಥ, ಜೈನರ ಅರವತ್ತು ಮೂವರು ಮೊದಲಾದ ಜೈನ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನೂ ರಚಿಸಿದರು.

1938ರಲ್ಲಿ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ಕನ್ನಡ ಪಂಡಿತ ಹುದ್ದೆ ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರ ಬದುಕಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟಿತು ಎಂದರೂ ತಪ್ಪಾಗಲಾರದು. ಕಾಲೇಜಿನ ಅಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿ ಮೈಸೂರು, ಶಿವಮೊಗ್ಗ, ತುಮಕೂರು ಮುಂತಾದ ಊರುಗಳಿಗೆ ವರ್ಗಾವಣೆಗೊಂಡು ಅಲ್ಲಿನ ಸಹಸ್ರಾರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡದ ಕಿಚ್ಚನ್ನು ಹಬ್ಬಿಸಿ ಅವರಲ್ಲಿ ಸಾಹಿತಾಸಕ್ತಿಯನ್ನು ತುಂಬಿದರು. 1964ರಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ರೀಡರ್ ಆಗಿ ನಿವೃತ್ತರಾದ ನಂತರವೂ ಒಂದೆರಡು ವರ್ಷ ಯು.ಜಿ.ಸಿ. ಅಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು. ಆದಾದ ನಂತರ ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿ ಇಲ್ಲವೇ ಪ್ರಾಂಶುಪಾಲರ ಒತ್ತಾಯದ ಮೇರೆಗೆ, ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕಾಲೇಜು, ಎಂ.ಇ.ಎಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಸತ್ಯಸಾಯಿ ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ನಾನಾ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬೋಧನೆ ಮಾಡಿದ್ದರು.

ಖ್ಯಾತ ಕವಿ ಶಿವರಾಮ ಕಾರಂತರು ಪುತ್ತೂರಿನ ಬಾಲವನದಲ್ಲಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಳದ ಅನುಭವಗಳಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾದ ರಾಜರತ್ನಂ ಪಾಪ ಮತ್ತು ಪೀಪಿ, ಕಡಲೆಪುರಿ, ಗುಲಗಂಜಿ, ಕಂದನ ಕಾವ್ಯಮಾಲೆ ಮುಂತಾದವುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿ, ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಶಿಶು ಸಾಹಿತ್ಯ ಪ್ರಕಾರವನ್ನು ರಾಜರತ್ನಂ ಪೋಷಿಸಿ ಬೆಳೆಸಿದ್ದಲ್ಲದೇ, ಸಂಸ್ಕೃತದ ಅನೇಕ ಗ್ರಂಥಗಳನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅದರಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ ಅನುವಾದಿಸಿದರು.

ಮೈಸೂರಿನ ಹೆಂಡದ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಡ ದೃಶ್ಯಗಳ ಆಧಾರಿತ ಎಂಡಕುಡುಕ ರತ್ನ ಎಂಬ ಅನನ್ಯ ಕೃತಿ ಹೊರಬರುವಂತೆ ಮಾಡಿತು. ಒಬ್ಬ ಕುಡುಕನ ಮುಖಾಂತರ ತಮ್ಮ ಕನ್ನಡದ ಪ್ರೇಮವನ್ನು ಅಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದರು . 14 ಪದ್ಯಗಳ ಎಂಡಕುಡುಕ ರತ್ನ ಕೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ಪುಟ್ನಂಜಿ ಪದಗಳು ಮತ್ತು ಮುನಿಯನ ಪದಗಳು ಸೇರಿ ಒಟ್ಟು 77 ಪದಗಳ ರತ್ನನ ಪದಗಳು ಪುಸ್ತಕದ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಹಣ ಇಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ ತಮ್ಮ ತಾರೆ ಕವನಕ್ಕೆ ದೊರೆತಿದ್ದ ಬಿ.ಎಂ.ಶ್ರೀ ಚಿನ್ನದ ಪದಕವನ್ನೇ ಒತ್ತೆ ಇಟ್ಟು ಸಾಲ ಪಡೆದು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದರಂತೆ. ಮಡಿಕೇರಿ ಸಾಹಿತ್ಯ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿ. ಸತತವಾಗಿ ಏಳೆಂಟು ಮುದ್ರಣವಾಗಿ ಇಂದಿಗೂ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗಿರುವ ಕನ್ನಡ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಾಖಲೆಯಾಗಿದೆ. ಮುಂದೆ ನಾಡಿನ ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧ ಹಾಡುಗಾರರಾದ ಕಾಳಿಂಗರಾವ್, ಮೈಸೂರು ಅನಂತಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ‍ಸಿ ಅಶ್ವಥ್ ಅಂತಹ ಕಂಚಿನ ಕಂಠದಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿ ಅಂದಿಗೂ ಇಂದಿಗೂ ಮತ್ತು ಎಂದೆಂದಿಗೂ ಕನ್ನಡಗರ ಹೃನ್ಮನಗಳಲ್ಲಿ ಚಿರಸ್ಥಾಯಿಯಾಗಿಯೇ ಉಳಿದಿದೆ. ರಾಜರತ್ನಂ ಉತ್ತಮ ಸಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ವಾಗ್ಮಿ ಎಂದು ನಾಡಿನಲ್ಲೆಲ್ಲಾ ಹೆಸರಾಗಿದ್ದರು. ಬೆಂಗಳೂರು ಆಕಾಶವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿದಿನವೂ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6:30ಕ್ಕೆ ಬಿತ್ತರವಾಗುತ್ತಿದ್ದ ಚಿಂತನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅವರ WATCH ಎಂದರೆ ಒಂದು ಗಡಿಯಾರ ಎಂಬರ್ಥವಾದರೇ ಮತ್ತೊಂದು ಅರ್ಥವಾದ ಗಮನಿಸು ಕುರಿತಂತೆ ಅವರ ಚಿಂತನ ಕೇಳುಗರ ಮನವನ್ನು ತಟ್ಟಿತ್ತಲ್ಲದೇ, ಎಲ್ಲರ ಒತ್ತಾಯದ ಮೇರೆಗೆ ಪುನಃ ಪುನಃ ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಮರುಪ್ರಸಾರವಾಗಿತ್ತು.

ರಾಜರತ್ನಂ ಹಲವರ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತಿದ್ದರು ಎನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಈ ಪ್ರಸಂಗ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಅದೊಮ್ಮೆ ತಮ್ಮ ಪುಸ್ತಕಳೊಂದಿಗೆ ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯ ಪರಿಷತ್ತಿಗೆ ಹೋದ ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರು ಅಲ್ಲಿದ್ದ ಯುವಕನನ್ನು ಕರೆದು ಮಗೂ ಈ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ಒಳಗಿಡಲು ಜವಾನರನ್ನು ಕಳುಹಿಸು ಎಂದಿದ್ದಾರೆ. ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರ ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದ ಆ ಯುವಕ ಯಾರೂ ಇಲ್ಲಾ ಎಂದು ತಲೆಯಾಡಿಸಿ ತನ್ನ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಮಗ್ನನಾಗಿದ್ದಾನೆ. ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ಎಲ್ಲಾ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರೇ ಆಟೋದಿಂದ ಪರಿಷತ್ತಿನ ಒಳಗೆ ಇಳಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಪರಿಷತ್ತಿನ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರು ಬಂದು ಇದೇನು ರಾಯರೇ, ನೀವು ಎತ್ತಿಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ? ನಮ್ಮವರು ಯಾರೂ ಇರಲಿಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಅಲ್ಲಿಯೇ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಮಗ್ನನಾಗಿದ್ದ ಯುವಕನತ್ತ ತಿರುಗಿ ಏನಪ್ಪಾ, ನೀನಾದರೂ ಇವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಾರದಿತ್ತಾ? ಇವರು ಯಾರು ಗೊತ್ತೇ? ಇವರೇ ಜಿ.ಪಿ. ರಾಜರತ್ನಂ ಎಂದು ಪರಿಚಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರ ಹೆಸರು ಕೇಳುತ್ತಲೇ, ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ಆವರ ಶಿಶುಗೀತೆಗಳನ್ನು ಓದಿ ಬೆಳೆದಿದ್ದನಾದರೂ ಅವರನ್ನು ನೋಡಿರದ ಆ ಹುಡುಗಾ ತಬ್ಬಿಬ್ಬಾಗಿ ಕ್ಷಮಿಸೀ, ನೀವು ರಾಜರತ್ನಂ ಎಂಬುದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದಿದ್ದಾನೆ. ಆಗ ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರು ಮೃದುವಾಗಿ, ನೋಡೋ ಹುಡುಗ, ನಾನು ಅಂತ ಅಲ್ಲ. ಯಾರೇ ವಯಸ್ಸಾದವರು ಕರೆದರೂ ತಕ್ಷಣವೇ ಹತ್ತಿರ ಹೋಗಿ ಏನು ಅಂತ ಕೇಳಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬೇಕು ಗೊತ್ತಾಯ್ತಾ? ಎಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅದಾದ ಸ್ವಲ್ಪ ದಿನಗಳ ನಂತರ ರಾಜರತ್ನಂ ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಬಟ್ಟೆ ಗಂಟಿನಲ್ಲಿ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ತಂದಿದ್ದನ್ನು ದೂರದಿಂದಲೇ ಗಮನಿಸಿದ ಆ ಯುವಕ ಓಡಿಹೋಗಿ ಆ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಆಟೋದಿಂದ ಇಳಿಸಿಕೊಂಡು ಒಳಗಿಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕೆ ಸಂತೋಷಪಟ್ಟ ರಾಜರತ್ನಂ, ಮತ್ತೆ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರ ಬಳಿ ಬಂದು ನೋಡೀ ರಾಯರೇ, ನಿಮ್ಮೀ ಹುಡುಗ ಈಗ ಒಳ್ಳೆಯವನಾಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾನೆ. ನಾನು ಬಂದಿದ್ದನ್ನು ದೂರದಿಂದಲೇ ನೋಡಿ ಓಡಿಬಂದು ಪುಸ್ತಕ ಇಳಿಸಿಕೊಂಡ. ಇವನಿಗೆ ನನ್ನ ಲೆಖ್ಖದಲ್ಲಿ ಕಾಫಿ ತರಿಸಿಕೊಡಿ ಎಂದಿದ್ದಲ್ಲದೇ, ಹಾಗೇ ನನಗೂ ಒಂದು ಕಾಫಿ ಎಂದು ನಕ್ಕಿದ್ದರಂತೆ.

ಹಲವು ಕವಿ ಸಮ್ಮೇಳನಗಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ, ರಾಜ್ಯ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಗೌರವ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಅಲ್ಲದೇ 1978ರಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಸುವರ್ಣ ಸಾಹಿತ್ಯ ಸಮ್ಮೇಳನದ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ, ಹೀಗೆ ಹತ್ತು ಹಲವಾರು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳು ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರಿಗೆ ಲಭಿಸಿತ್ತು. ಸದಾ ಖಾದಿಯ ಉಡುಪಿನಲ್ಲಿಯೇ ಸೌಮ್ಯವಾಗಿ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದ ರಾಜರತ್ನಂ ಉತ್ತಮ ದೇಹದಾಢ್ಯಪಟು ಎಂಬುದು ಬಹಳಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ಯೌವನದಿಂದಲೂ ಗರಡಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅಂಗಸಾಧನೆ ಮಾಡಿ ಬಲವಾದ ಮೈಕಟ್ಟು ಹೊಂದಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕವಾಗಿಯೂ ಸಧೃಢರಾಗಿದ್ದರು. 1979ರ ಮಾರ್ಚ್ 11ರಂದು ಧರ್ಮಸ್ಥಳದ ಸಾಹಿತ್ಯ ಸಮ್ಮೇಳನದ ಮಕ್ಕಳ ಸಾಹಿತ್ಯ ಗೋಷ್ಟಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಿಂದ ಹಿಂದಿರುಗಿ ಬಂದು, ಮಾರ್ಚ್ 13ರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ತ್ರೀವ್ರ ಹೃದಯಾಘಾತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿ ಮತ್ತೆ ಬಾರದಿರುವ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಹೊರಟು ಹೋದರು.

ಹೀಗೆ ತಮಿಳು ಮಾತೃ ಭಾಷೆಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಯಾವುದೇ ಕನ್ನಡಿಗರಿಂಗಿಂತಲೂ ಒಂದು ಗುಲಗಂಜಿ ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಾಗಿಯೇ ಕನ್ನಡವನ್ನು ಒಪ್ಪಿ, ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾದಿದ್ದಲ್ಲದೇ, ತಮ್ಮ ಅಮೋಘ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಕೃತಿಗಳ ಮೂಲಕ ಕನ್ನಡ ಸಾರಸ್ವತ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಧೃವ ನಕ್ಷತ್ರದಂತೆ ಸದಾಕಾಲವೂ ಪ್ರಜ್ವಲಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುವ, ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯ ಲೋಕದ ಕೇವಲ ರಾಜ ರತ್ನವಾಗಿರದೇ, ಅರ್ನರ್ಘ್ಯ ರತ್ನವೇ ಆಗಿರುವ ಗುಂಡ್ಲುಪಂಡಿತ, ಹೆಂಡ್ಕುಡ್ಕ, ಅನನ್ಯ ಕನ್ನಡಿಗ ರಾಜರತ್ನಂ ಅವರು ನಮ್ಮ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಕನ್ನಡದ ಕಲಿಗಳೇ ಸರಿ.

ಏನಂತೀರೀ?

ನಿಮ್ಮವನೇ ಉಮಾಸುತ

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s